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Mheshimiwa Mohamed Omar Mchengerwa (Mb.), Waziri wa Utamaduni, 

Sanaa na Michezo; 

 

Mheshimiwa Tabia Maulid Mwita (Mb.), Waziri wa Habari, Vijana, 

Utamaduni na Michezo wa Zanzibar; 

 

Mheshimiwa Prof. Matsie Angelina Motshekga, Waziri wa Elimu ya Msingi 

wa Afrika ya Kusini; 

 

Waheshimiwa Mawaziri mliopo; 

 

Waheshimiwa Mabalozi na wawakilishi wa Taasisi za Kimataifa hapa 

Tanzania; 

 

Mheshimiwa Amos Makala, Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam; 

 

Mama Kate Kamba, Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Dar es Salaam; 

 

Mheshimiwa Pauline Gekul (Mb.), Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 

Michezo; na Waheshimiwa Naibu Mawaziri wote mliopo; 

 

Dkt. Hassan Abbas, Katibu Mkuu wa Wizara ya Utamaduni, Sanaa na 

Michezo na Makatibu Wakuu wote mliopo;  

 

Ndugu, Yakub Saidi, Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Utamaduni, Sanaa 

na Michezo na Naibu Makatibu Wakuu wote mliopo;  

 

Prof. (wa Kiswahili) Aldin Mutembei wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 

Wahadhiri wa Ngazi mbalimbali na Wadau wote wa Kiswahili; 

 

Kamati ya Ulinzi na Usalama, Mkoa wa Dar es Salaam, 

 

Wakurugenzi wa Wizara na Makatibu Watendaji wa Taasisi za Wizara; 

 

Waheshimiwa Viongozi wetu wa Dini mbalimbali mliopo; 

 

Wafanyakazi wa  Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo (SMT na SMZ) 

pamoja na wafanyakazi wa BAKITA na BAKIZA; 

 

Vikundi vyote vya Burudani (Washairi, Wanne Stars, TaSuBa na Brass 

Band); 
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Waandishi wa habari; 

 

Wageni waalikwa kutoka ndani na nje ya nchi,  

 

Mabibi na Mabwana;  

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.........Habari za Asubuhi! 

 

Awali ya yote napenda nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi wa 

rehema na Fadhili, kwa kutujalia afya njema na kutuwezesha kufika siku ya leo 

na kuungana na dunia kuadhimisha siku ya Kiswahili duniani kwa mara ya 

Kwanza. Aidha, kwa niaba ya Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Watanzania wote, ninawakaribisha hapa 

Tanzania wageni wetu kutoka nje ya nchi, Karibuni sana Tanzania, karibuni 

sana Dar es Salaam, mjisikie mko nyumbani!   

 

Waheshimiwa Viongozi, wageni waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

Leo ni siku muhimu sana kwa Taifa letu kwani tunapata nafasi ya kuadhimisha 

siku maalum ya lugha ya Kiswahili, yenye asili ya Kiafrika, ambayo chanzo na 

kitovu chake ni hapa nchini Tanzania. Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alipenda sana kujumuika nasi hapa 

katika Ukumbi huu, lakini haikuwezekana kutokana na majukumu mengine 

makubwa nje ya nchi na hivyo, amenituma nimwakilishe. Hata hivyo, 

Mheshimiwa Rais ametuma ujumbe kwa njia ya Video ambayo naomba tuione 

na kuisikiliza kabla sijaendelea na hotuba yangu. Lakini pia, tumepokea salamu 

kutoka kwa Mheshimiwa Filipe Josinto Nyusi, Rais wa Jamhuri ya Msumbiji na 

Mheshimiwa Evariste Ndayishimiye, Rais wa Jamhuri ya Burundi, wakiungana 

nasi kuadhimisha siku ya Kiswahili Duniani, ambazo nazo naomba tuzisikilize pia.  

 

Waheshimiwa Viongozi, wageni waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

Tunamshukuru sana Mheshimiwa Rais na viongozi wetu hao, kutoka nchi jirani, 

kwa ujumbe waliotuletea kwa Kiswahili safi na fasaha! Naomba tuwashangilie 

tena kwa makofi. Sina budi sasa kuwashukuru na kuwapongeza Mheshimiwa 

Mohamed Omar Mchengerwa (Mb.), Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, 

na Mheshimiwa Tabia Maulid Mwita (MBW); Waziri wa Habari, Vijana, 

Utamaduni na Michezo wa Zanzibar, pamoja na Kamati ya Maandalizi na wadau 

wote wa Kiswahili, kwa maandalizi mazuri ya maadhimisho ya leo na yale yote 

mliyofanya katika siku zote nne mlizokutana awali kuelekea kuadhimisha siku hii 

muhimu. Wote mliohudhuria hapa mtakubaliana nami kuwa maadhimisho 
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yamefana sana. Ninawapongeza kwa dhati wote waliofanikisha maadhimisho 

haya na wote mliohudhuria.  Hongereni Sana! 

 

Waheshimiwa Viongozi, wageni waalikwa na Ndugu Wananchi; 

Uamuzi wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni 

(UNESCO) umekifanya Kiswahili kuwa miongoni mwa lugha saba (7) na lugha 

pekee ya Kiafrika kutambuliwa kama lugha rasmi katika Umoja wa Mataifa. 

Uamuzi huu haukufanywa kwa bahati mbaya bali ulizingatia ukubwa, ufasaha na 

kuenea kwa lugha hii duniani. Kama tulivyosikia, Kiswahili ni moja kati ya lugha 

10 zinazozungumzwa zaidi duniani. Vilevile, inakadiriwa kuwa lugha ya Kiswahili 

ina wazungumzaji zaidi ya milioni mia mbili (200,000,000). Ukiacha Tanzania, 

mataifa mengine ambayo lugha ya Kiswahili ina wazungumzaji wengi, ni pamoja 

na Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Sudan 

Kusini, Somalia, Malawi, Zambia, Msumbiji, Komoro, Oman na Yemen. Aidha, 

lugha ya Kiswahili inatambulika kuwa miongoni mwa lugha rasmi za kazi katika 

Umoja wa Afrika (AU), Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na Jumuiya ya 

Maendeleo ya nchi za Kusini mwa Afrika (SADC).  

 

Kwa nafasi hii, napenda kuwashukuru sana Waziri na Viongozi wenzake wa 

Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki kwa kusimamia na 

kutetea hoja iliyosababisha lugha ya Kiswahili kukubaliwa kuwa mojawapo ya 

lugha rasmi Umoja wa Mataifa na lugha rasmi za kazi Umoja wa Afrika, Jumuiya 

ya Afrika Mashariki na SADC.  Kipekee napenda kutambua mchango wa 

kizalendo uliotolewa na Mheshimiwa Balozi Prof. Kennedy Gastorn, Balozi wa 

Kudumu wa Tanzania Umoja wa Mataifa, Mheshimiwa Innocent Shiyo, Balozi wa 

Kudumu wa Tanzania Umoja wa Afrika, Mheshimiwa Samuel Shelukindo, Balozi 

wa Tanzania Nchini Ufaransa na timu ya wataalam waliohusika katika michakato 

husika. 

 

Vilevile, lugha ya Kiswahili inafundishwa kama somo katika shule na vyuo 

mbalimbali duniani; aidha vyombo vya habari na mitandao mbalimbali ya kijamii 

inatumia lugha adhimu ya Kiswahili.  Juhudi hizi za kutoa elimu kwa kutumia 

Kiswahili zilianza rasmi toka mwaka 1948 ingawa hata katika shughuli za elimu 

isiyo rasmi Kiswahili kilitumika toka mwaka 1929 kufundisha watu wachache 

kuwatumikia wakoloni. Serikali inatambua na kupongeza mchango mkubwa sana 

wa Taasisi mbalimbali zinazojikita katika uendelezaji na utumiaji wa lugha ya 

Kiswahili. Naomba nizitaje chache: TUKI, BAKITA, BAKIZA, Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Baraza la Wawakilishi Zanzibar na Mhimili wa 

Mahakama pamoja na vyombo vya ulinzi na usalama. Tunawapongeza Sana! 
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Hali kadhalika, kutokana na kukua kwa lugha ya Kiswahili hapa nchini, nyumba 

za Ibada pia zimeona umuhimu wa kutumia lugha hii adhimu katika kutoa 

mafundisho na pia kutafsiri nyaraka pamoja na vitabu mbalimbali vya dini kama 

Biblia Takatifu na Quran Tukufu.  Kiswahili kilitumika toka enzi za Umisionari 

hasa Waarabu wakieneza Uislamu na Wazungu wakieneza Ukristo.  Napenda 

nitumie nafasi hii kuwapongeza na kuwashukuru Viongozi wetu wa Dini, ambao 

ni pamoja na Hayati Askofu Mkuu Marko Mihayo, aliyesimamia kazi ya kutafsiri 

Biblia Takatifu katika lugha ya Kiswahili yenye Lahaja ya Kiunguja na hatimaye 

kuidhinisha ichapwe kwa mara ya kwanza, katikati ya miaka ya 1960; na Sheikh 

Abdullah Saleh al-Farsy, aliyetafsiri Quran Tukufu katika Lugha ya Kiswahili.  

 

Waheshimiwa Viongozi, wageni waalikwa Mabibi na Mabwana; 

Uamuzi wa kuchagua tarehe 7 Julai ni wa heshima kubwa kwetu kwa sababu 

umefanyika kwa kuzingatia pia historia ya nchi yetu. Baadhi yenu mtakumbuka 

kuwa, tarehe 7 Julai mwaka 1954, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, wakati 

huo akiwa Mwenyekiti wa TANU, alitangaza lugha ya Kiswahili kutumika katika 

kuunganisha wananchi kupigania uhuru. Maamuzi hayo ya kutumia Kiswahili 

yalikuwa ni msingi muhimu wa kuwaunganisha na kuwaelimisha wananchi 

kuhusu suala la uhuru na kujitawala. Tangu hapo, Hayati Mwalimu Nyerere 

aliendelea kuhamasisha matumizi ya lugha ya Kiswahili.  

 

Tarehe 10 Disemba mwaka 1962, Mwalimu Nyerere alihutubia Bunge la Kwanza 

la Tanganyika kwa lugha ya Kiswahili na tarehe 12 Februari 1963, lugha ya 

Kiswahili ilitangazwa rasmi kuwa lugha ya Taifa. Halikadhalika, kwa upande wa 

ndugu zetu wa Zanzibar, Kiswahili kilitumika kabla na baada ya mapinduzi 

matukufu ya mwaka 1964. Itakumbukwa, mwaka 1930 Kamati ya Lugha ya 

Afrika Mashariki wakati huo chini ya utawala wa Uingereza iliamua kuisanifisha 

lahaja ya kiunguja kuwa Kiswahili sanifu ambapo leo hii Kiswahili tunachotumia 

kinatokana na lahaja hiyo. Aidha, matumizi ya lugha ya Kiswahili Tanzania bara 

na Zanzibar ni moja ya sababu zilizochochea muungano wetu mwaka 1964, 

ambao umedumu kwa miaka 58 hadi leo. 

 

Hakika tutaendelea kuwaenzi waasisi wa Taifa hili, Hayati Mwalimu Julius 

Kambarage Nyerere na Hayati Abeid Amani Karume; na Viongozi wakuu wa 

Taifa letu waliofuatia, kwa kutambua umuhimu wa lugha ya Kiswahili katika 

kuwaleta na kuwaweka watanzania na Waafrika pamoja. Aidha, tutaendelea 

kuwashukuru viongozi hawa kwa kuanzisha juhudi za makusudi kuhakikisha 

lugha hii inazungumzwa na watanzania wote na pia inavuka nje ya mipaka ya 

nchi yetu. Leo hii tunashuhudia dunia nzima ikiadhimisha siku ya Kiswahili kwa 

mara ya kwanza. Hii ni hatua kubwa sana na mafanikio ya kujivunia!  
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Hapa naomba pia nitumie fursa hii kumpongeza na kumshukuru Mheshimiwa 

Joaquim Alberto Chissano, Rais Mstaafu wa Jamhuri ya Msumbiji kwa kuwa 

mstari wa mbele kutangaza na kuihalalisha lugha hii adhimu barani Afrika. Kama 

Ujumbe wa Rais wetu ulivyosema, mwaka 2004, katika hotuba ya kuaga kama 

Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, Mheshimwa Rais Chissano, alitumia lugha ya 

Kiswahili kwa mara ya kwanza kuhutubia ili kuendeleza ahadi ya Umoja huo ya 

kukuza utambulisho na lugha za Kiafrika. Kitendo hiki kinatukumbusha pia kuwa 

lugha hii ilitumika na wapigania uhuru kama lugha ya mawasiliano na umoja 

katika harakati za ukombozi wa nchi za Kusini mwa Afrika.  Nimefahamishwa 

kuwa viongozi wetu wastaafu Mheshimiwa Joaquim Chissano na Mheshimiwa 

Samuel Daniel Nujoma, Rais Mstaafu wa Jamhuri ya Namibia walitegemewa 

kuwa hapa leo pamoja nasi, lakini wameshindwa kutokana na sababu 

zisizozuilika. Tunawaombea afya njema na umri mrefu wazee wetu hawa. 

 

Waheshimiwa Viongozi, wageni waalikwa na Ndugu Wananchi; 

Ni dhahiri kuwa, lugha hii ya Kiswahili sasa imekuwa bidhaa, ajira na kiunganishi 

muhimu baina ya watumiaji. Kwa kutambua ukweli huo ndio maana Kauli mbiu 

ya maadhimisho haya inasema, “Kiswahili kwa maendeleo na utangamano 

wa dunia.” Ni Kauli mbiu muhimu katika zama hizi ambazo Serikali yetu 

inawahimiza wananchi wake kutafuta fursa mbalimbali zilizopo Duniani ambazo 

zitatuwezesha kupata kipato. Fursa hizo ni pamoja na shughuli za ukalimani, 

tafsiri, ufundishaji, uigizaji, uhariri na uandishi wa vitabu. Aidha, lugha ya 

Kiswahili ni nyenzo muhimu ya kujenga umoja na maelewano, kuwasiliana na 

kufanya biashara, ikiwa ni pamoja na utalii. Hivyo, napenda nitumie fursa hii 

kutoa wito kwa Watanzania wote kushiriki katika kuzitambua na kuzitumia fursa 

zitokanazo na lugha ya Kiswahili kama Kauli mbiu ya maadhimisho haya 

inavyoeleza.  

 

Ninawahakikishia kuwa, Serikali ya Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan ipo 

tayari kushirikiana na Taasisi na wadau mbalimbali, kuhamasisha matumizi ya 

lugha ya Kiswahili na kujenga ushawishi kwa nchi nyingine kuingiza Kiswahili 

katika mitaala yao ili kuendelea kusambaza lugha hii adhimu kama 

ilivyoelekezwa katika Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya Mwaka 2020 

– 2025. Na kudhihirisha hilo, leo hapa tumeshuhudia utiaji saini wa Hati ya 

Makubaliano ya kufundisha Kiswahili katika shule za msingi Afrika Kusini. Hii ni 

fursa kubwa sana kwetu. Sanjari na haya makubaliano, Mkakati huu wa Taifa 

wa kubidhaisha Kiswahili tuliouzindua leo, pamoja na mambo mengine, 

unalenga kuwatangaza wataalamu wetu wa lugha ya Kiswahili katika masoko ya 

kimataifa na kuitangaza tasnia ya uchapishaji pamoja na kazi za uchapishaji 

kitaifa na kimataifa. Serikali inatekeleza haya yote na kuthibitisha kwa vitendo 
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kuwa Kiswahili ni chetu. Hivyo, napenda nitoe rai kwa Wataalamu wa Kiswahili 

kutumia utaalamu na ubunifu wenu kukipeleka Kiswahili huko duniani ili tupate 

matunda ya ajira na kukuza uchumi wetu.  

 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu washiriki; 

Katika miaka ya hivi karibuni kumekuwa na ongezeko la upotoshaji wa matumizi 

ya lugha ya Kiswahili miongoni mwa jamii, hususan vijana. Aidha, kumekuwa pia 

na tatizo la kutotumia lugha ya Kiswahili kwa ufasaha na badala yake kutumia 

maneno yasiyo rasmi au kuchanganya kiswahili na maneno ya lugha nyingine. 

Hivyo, ni vema nitumie nafasi hii  kusisitiza na pia kutoa wito kwenu wataalamu, 

mabingwa na wapenzi wa lugha ya Kiswahili kuendelea kuongea Kiswahili 

fasaha na kuandika vitabu vya taaluma mbalimbali kwa lugha ya Kiswahili. Kwa 

hali ilivyo sasa, ni dhahiri kuwa kuna uhitaji mkubwa wa vitabu vya kufundishia 

na kujifunzia lugha ya Kiswahili. Kwa mantiki hiyo, hatuna budi kukidhi haja hii. 

Ninawapongeza wale wote wanaotumia mitandao ya kijamii na TEHAMA kwa 

ujumla kuhamasisha matumizi ya lugha ya Kiswahili. Katika ulimwengu wa sasa 

ni dhahiri kuwa mitandao ya kijamii pamoja na tovuti mbalimbali zina mchango 

mkubwa sana katika kueneza, kufundisha na kukifanya Kiswahili kuwa sehemu 

ya maendeleo ya teknolojia, jambo ambalo litachochea lugha yetu isambae kwa 

haraka na kwa ufasaha. 

 

Vilevile, napenda nitumie fursa hii kupongeza Balozi zetu nje ya nchi, 

zilizoadhimisha siku hii ya Kiswahili Duniani kwa kufanya makongamano na 

kuandaa midahalo. Nimeona video na vipeperushi mbalimbali kwenye mitandao 

vikihamasisha matumizi ya lugha ya Kiswahili katika mataifa mbalimbali duniani. 

Hongereni kwa kazi nzuri! 

 

Waheshimiwa Viongozi, wageni waalikwa Mabibi na Mabwana; 

Wakati najiandaa kuja kuzungumza katika maadhimisho haya leo, nilimkumbuka 

mshairi na mtunzi wa vitabu vya Kiswahili Hayati Shaaban Robert ambaye alitoa 

mchango mkubwa sana katika ukuzaji wa fasihi ya lugha ya Kiswahili. Katika 

shairi lake “Titi la Mama li Tamu” lililochapishwa katika kitabu chake cha 

mkusanyiko wa mashairi cha “Pambo la Lugha.” Shaaban Robert, 

anaulinganisha utamu wa lugha yetu adhimu ya Kiswahili na Titi la mama kwa 

mtoto wake,  kwa kusema: 

 

“Titi la mama litamu, hata likiwa la mbwa, 

Kiswahili naazimu, sifayo inayofumbwa, 

Kwa wasiokufahamu, niimbe ilivyo kubwa, 

Toka kama chemchemu, furika palipozibwa, 

Titi la mama litamu, jingine halishi hamu. 
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Naamini Sote tunakubaliana kuwa lugha yetu ya Kiswahili ni tamu kama titi la 

mama lilivyo kwa mtoto. Hivyo, ni wajibu wetu kuendelea kuienzi lugha hii 

adhimu kwa kuendeleza matumizi yake sahihi na kuonesha umuhimu wake kwa 

wasioifahamu hata waone hamu ya kuitumia kama alivyoandika Shaaban 

Robert. Kwa nafasi hii, napenda pia kuwashukuru washairi wengine nguli kama 

Saadan Abdul Kandoro, Mohamed Seif Khatib na Sheikh Kaluta Amri Abeid kwa 

mchango wao wa kueneza Kiswahili.  Vile vile, napenda kumshukuru 

Mheshimiwa Ali Hassan Mwinyi, Rais Mstaafu wa awamu ya pili; pamoja na 

Walimu wa Shule za Msingi na Sekondari na Wahadhiri kutoka Vyuo Vikuu kwa 

kufundisha Kiswahili. 

 

Aidha, kupitia hadhara hii ninapenda niwahimize pia vijana kuwa na tabia ya 

kusoma na kuandika vitabu vya Kiswahili na kuwa mstari wa mbele kuiendeleza 

lugha hii. Tunataka kuwa na akina Shaaban Robert, Mohamed Seif Khatib na 

Shafi Adam Shafi wengi, ambao watasomwa vizazi na vizazi duniani. Hii ni fursa 

kwenu, changamkeni! 

 

Waheshimiwa Viongozi, wageni waalikwa na Ndugu Wananch; 

Ili kuendelea kukuza matumizi sahihi ya lugha ya Kiswahili nchini na duniani, 

napenda kusisitiza kuwa hatuna budi kutekeleza maelekezo ya Mheshimiwa Rais 

Samia aliyoyatoa, akiwa Makamu wa Rais wakati wa kufungua maadhimisho ya 

siku ya Kiswahili kitaifa yaliyofanyika tarehe 19 – 20 Januari 2021, Jijini 

Dodoma. Wizara zinazohusika na Utamaduni SMT na SMZ, ni muhimu zibaini 

maeneo ambayo bado Kiswahili hakitumiki ipasavyo ili hatua zaidi zichukuliwe, 

hususan kwa kutoa elimu kwa umma kuhusu matumizi ya Kiswahili sanifu na 

fasaha. Aidha, Mabaraza ya Kiswahili yaandae mikakati mahususi ya kukikuza na 

kukiendeleza Kiswahili ili Serikali iyawezeshe kwa kuyapatia wataalam na 

kutenga fedha katika bajeti kwa ajili ya miradi ya Kiswahili ya mabaraza haya. 

 

Sambamba na maelekezo hayo ya Mheshimiwa Rais, napenda pia kuelekeza 

kama ifuatavyo: 

i. Jambo la kwanza, Wizara zenye dhamana ya Elimu zifanyie kazi 

matokeo ya tafiti nyingi ambazo zimefanyika kuhusu lugha ipi inafaa 

kufundishia ili Serikali ifanye uamuzi na hatimaye watoto na vijana wa 

Kitanzania waanze kujifunza  kwa lugha yao tamu ya kiswahili kuanzia 

shule ya awali hadi Chuo Kikuu;  
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ii. Jambo la pili, Wizara na taasisi za Serikali ziendelee kutekeleza maagizo 

ya Serikali yaliyokwishatolewa kuwa: Nyaraka za mawasiliano za Wizara 

na Idara zake ziwe kwa lugha ya kiswahili na kwamba mikutano, warsha, 

semina, mijadala ya umma na dhifa ziendeshwe kwa Kiswahili. Vilevile, 

majina ya barabara, mitaa, mabango, fomu za usaili na maelekezo ya 

matumizi ya dawa zote na bidhaa na huduma pia viandikwe kwa 

Kiswahili; 

 

iii. Jambo la tatu, Taarifa za miradi na mikataba inayohusu wananchi ni 

lazima ziwe kwa lugha ya Kiswahili, na isiwe katika lugha za kigeni pekee, 

ili wananchi waelewe kila jambo muhimu katika ustawi wa maisha yao; 

 

iv. Jambo la nne, Sheria na Kanuni ambazo bado hazijatafsiriwa, zitafsiriwe 

na wizara na taasisi zinazosimamia sheria na kanuni hizo, kwa 

kushirikiana na mabaraza ya Kiswahili, wataalamu wengine wa Kiswahili 

na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 

 

v. Jambo la tano, Vyombo vya habari vinavyotumia Kiswahili vihakikishe 

vinatumia Kiswahili fasaha na sanifu, huku vikizingatia kwa dhati sarufi ya 

Kiswahili. Aidha, pale anaposhirikishwa mtu anayeongea lugha isiyokuwa 

Kiswahili, chombo cha habari kinachohusika kitoe tafsiri ya maneno yasiyo 

ya Kiswahili ili wananchi waelewe kilichozungumzwa; 

 

vi. Jambo la sita, napenda nisisitize agizo lililotolewa kwa Balozi zote za 

Tanzania, kuanzisha vituo vya kujifunzia lugha ya Kiswahili. Hapa, 

napenda niziagize Balozi ziwatumie wataalamu wa lugha ya Kiswahili 

waliosajiliwa kwenye kanzidata za BAKITA na BAKIZA; 

 

vii. Jambo la saba, BAKITA kwa kushirikiana na BAKIZA muendelee kuwa 

wabunifu katika kuzalisha misamiati ya Kiswahili ili kuendana na kasi ya 

maendeleo ya kisayansi na teknolojia; 

 

viii. Jambo la Nane na la mwisho, Wizara na taasisi husika mhakikishe 

mfumo wa kufundisha kiswahili kwa wageni kwa njia ya mtandao 

(Swahili Prime) unatumika kikamilifu. 

 

Waheshimiwa Viongozi, wageni waalikwa, Washiriki Wote na Ndugu 

Wananchi; 

Napenda nimalizie hotuba hii kwa kuwakumbusha wananchi wote wa Tanzania 

kuwa tarehe 23 Agosti 2022 ni siku ya Sensa ya Watu na Makazi. Nawaomba 
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wananchi wote wajitokeze kuhesabiwa na kutoa kila aina ya ushirikiano 

utakaohitajika kufanikisha zoezi hili muhimu kwa mipango ya maendeleo ya 

Taifa letu.  

 

Baada ya kusema hayo, nawatakia Watanzania na wazungumzaji wote wa 

kiswahili siku njema ya  Kiswahili Duniani, 2022.  

 

Mungu Ibariki Tanzania, 

Mungu Ibariki Lugha yetu adhimu ya Kiswahili, 

 

Asanteni kwa kunisikiliza! 

 
 


